dịch vụ kế toán giá rẻ

Tiền thưởng tết hay tiền lương tháng 13 thuộc thu nhập cá nhân của người lao động. Vậy mức thu nhập này có bị đánh thuế không và có phải đóng bảo hiểm cho khoản tiền này không?

Tiền thưởng, tiền lương tháng 13 về nguyên tắc là không mang tính bắt buộc. Bộ luật Lao động không sử dụng thuật ngữ “lương tháng 13”. Tuy nhiên, nếu trên hợp đồng lao động có ghi lương tháng 13, hoặc trong thỏa ước lao động tập thể, quy chế trả lương của công ty có quy định, hoặc giữa người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận thì phải thực hiện, điều này pháp luật khuyến khích bởi có lợi cho người lao động.

Điều kiện để đưa chi phí tiền lương tháng 13 vào chi phí hợp lệ:

- Được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, được sự đồng ý của hội đồng quản trị và được tính toán hợp lý (gắn liền và phù hợp với kết quả kinh doanh của đơn vị).

- Được chi trả trước thời hạn nộp hồ sơ quyết toán năm.

(Theo quy định tại khoản 2.6 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC).

lương tháng 13

Trường hợp năm đó doanh nghiệp có kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh là lỗ mà chi tiền thưởng tháng 13 thì có được tính vào chi phí được trừ không?

- Nếu trong trường hợp “Quy chế chi tiêu nội bộ” của đơn vị có quy định: “Khoản thưởng chi lương tháng 13 cho người lao động không phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của đơn vị” thì khoản tiền thưởng (chi lương tháng 13) cho người lao động được phép hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN..

- Nếu trong trường hợp “Quy chế chi tiêu nội bộ” của đơn vị có quy định: “Khoản thưởng chi lương tháng 13 cho người lao động phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của đơn vị (cụ thể là chỉ chi thưởng khi đơn vị kinh doanh có lãi)” thì khoản tiền thưởng (chi lương tháng 13) cho người lao động không được phép hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

Tuy nhiên, theo thực tế thì các doanh nghiệp hoạt động không hiệu quả thì không thể chi “thưởng”.

Khoản trích trước lương tháng 13 sẽ phải kết toán khi quyết toán TNDN

Theo quy định tại khoản 2.20 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC , các khoản chi phí trích trước nếu hết kỳ hạn mà chưa chi hoặc chi không hết bắt buộc phải xuất toán.

Theo đó, trường hợp Công ty trích trước khoản chi lương tháng 13 nhưng hết thời hạn quyết toán thuế vẫn chưa thực chi thì không được hạch toán vào năm này, chỉ được hạch toán vào năm thực chi.

(Công văn số 4996/CT-TTHT ngày 30/1/2018 của Cục Thuế TP. Hà Nội về chi phí được trừ đối với khoản chi lương tháng 13)

Thuế thu nhập cá nhân đối với khoản tiền lương tháng 13:

- Theo thông 111/2013/TT-BTC thì khoản tiền thưởng lương tháng 13 này được coi là thu nhập chịu thuế, tức là phải đóng thuế.

- Doanh nghiệp chi trả tiền thưởng lương tháng 13 vào tháng nào thì sẽ phải tính thuế TNCN cho người được hưởng vào tháng đó.

- Việc tính thuế thu nhập cá nhân với tháng lương thứ 13 được thực hiện như sau: Công ty bạn phát lương vào tháng nào thì cộng khoản tiền thưởng lương tháng 13 với lương của tháng đó để tính vào thu nhập chịu thuế. Tức là các bạn gộp chung lương tháng 13 vào với lương của tháng chi trả. Các khoản giảm trừ, thu nhập miễn thuế chỉ được tính 1 lần như các tháng khác. Rồi tính theo biểu lũy tiến từng phần bình thường.

Lương tháng 13 có bắt buộc phải đóng BHXH không?

Lương tháng 13 thực chất là một khoản tiền thưởng theo Điều 103 Bộ Luật Lao động.

Nếu khoản "lương" này được ghi ở mục RIÊNG của hợp đồng lao động, tức không gộp chung trong cái gọi là "tiền lương" thì được miễn tính đóng BHXH

Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn